CHÀO MỪNG CÁC BẠN ĐẾN VỚI WEBSITE CỦA ĐOÀN CÁC THIÊN THẦN HỘ THỦ - GX.VINH SƠN 3 - HẠT CHÍ HÒA . CHÚC CÁC BẠN VUI VẺ ! XIN VÀO HỒ SƠ ĐIỀN ĐẦY ĐỦ THÔNG TIN ĐỂ BQT DỂ QUẢN LÝ HƠN. CÁM ƠN !

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Dom. Minh Nhat
Admin
Dom. Minh Nhat

Số lần cảm ơn : 0

LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI. Empty
Bài gửiTiêu đề: LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI.   LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI. EmptyWed Jul 13, 2011 5:57 pm LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI. Icon_t10

Có bao giờ bạn từng suy nghĩ: "Tôi sống trên trần gian này để làm gì?". Vâng một câu hỏi xem ra có vẻ hơi dị thường, vì có người sẽ có ngay câu trả lời cho riêng mình, nhưng câu trả lời ấy có chắc chắn là câu trả lời chính xác nhất hay không? Điều này đòi hỏi phải có những phút trầm lắng để giải đáp thắc mắc ấy, vậy câu trả lời chính xác ra sao? Tôi không dám đưa ra một câu trả lời nào cả, vì ngay cả tôi cũng còn đang băn khoăn nữa là, nhưng tôi chỉ nêu lên một số những kinh nghiệm của bản thân về câu hỏi ấy mà thôi.

Trước hết, trong chúng ta từ khi được sinh ra cho đến lúc chết đi, chúng ta đều nhận được nhiều thứ từ bên ngoài tác động vào. Ngay từ thời thơ ấu, chúng ta được chăm sóc, dạy dỗ, hướng dẫn, chỉ bảo tận tình từ cha mẹ, anh chị, thầy cô giáo... Tất cả những thứ ấy nhằm chuẩn bị cho ta khi chập chững bước vào đời với biết bao khó khăn, thử thách. Ở một khía cạnh nào đó, chúng ta luôn được đặt trong tình trạng LÃNH NHẬN, nghĩa là ta được trau dồi, được học hỏi, được tích lũy những khả năng riêng biệt. Những thứ ấy đến với ta một cách tự nhiên mà ta chẳng hề đòi hỏi, chẳng hề thắc mắc tại sao lại như thế? Vâng, hình ảnh ấy là hình ảnh của một thụ tạo nhỏ bé luôn được Thiên Chúa quan phòng yêu thương, Ngài luôn trao ban cho chính chúng ta muôn vàn hồng ân của Ngài một cách nhưng không, mà đôi khi chúng ta tưởng chừng như đó là một lẽ dĩ nhiên, là một quy luật bất biến. Ta ở trong tình trạng LÃNH NHẬN một cách vô thức, không hề mảy may xao xuyến đối với sự CHO ĐI diệu kỳ nơi Thiên Chúa. Con người là thế đấy, tôi cũng chẳng khác gì, bởi tôi cũng mang thân phận yếu đuối bất toàn như vậy. Cho đến khi bạn cảm nhận được nơi bạn có một bàn tay đang nắm lấy bàn tay bạn, và dắt dìu bạn từng bước, lúc đó bạn sẽ cảm nhận được bên bạn còn có một người thân thiết hơn bất cứ ai, người ấy sẽ không để bạn bất hạnh một mình mà cùng chia sẻ với bạn, và bạn cũng chẳng hân hoan vui mừng một mình mà đang có người cùng chung vui với bạn. Khi nào bạn cảm nhận được như thế nghĩa là bạn đã tìm về được với nguồn chân lý, với cội nguồn mà bấy lâu nay bạn chưa thể giải đáp được. Và khi bạn cảm nhận được như thế cũng chính là lúc bạn đang sẵn sàng CHO ĐI những gì bạn đã LÃNH NHẬN được. Niềm vui của đời người là được cho đi, còn bất hạnh của đời người là chỉ chờ được lãnh nhận. Khi bạn biết cho đi ngay chính những gì bạn quý mến, khi ấy bạn sẽ cảm nhận được rằng bạn đang thực thi theo đúng như Lời Chúa dạy: "Cho thì có phúc hơn là nhận", bạn hãy biết cho đi những gì bạn có, để được lãnh nhận món quà vô cùng quý giá đó là Tình Yêu. Đó cũng chính là hạnh phúc của người Kitô hữu khi biết cho đi tất cả, hy sinh tất cả, dấn thân phục vụ hết mình vì Tình Yêu.

Dom. Minh Nhật
Admin
Admin
Admin

Số lần cảm ơn : 0

LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI. Empty
Bài gửiTiêu đề: pm Nhat !   LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI. EmptyMon Jul 18, 2011 5:50 am LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI. Icon_t10

Hay lắm Nhật ..bài viết đọc ý nghĩa và cảm xúc lắm...

thân ái !
https://tnttvinhson3.forumvi.com

LÃNH NHẬN VÀ CHO ĐI.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Cho đi và nhận lãnh
» Tập hợp nào bà kon cô bác đội nhảy ơi !
»  Khi cơn giận tới, hãy để nó rời đi
Trang 1 trong tổng số 1 trang